Hình sự

Xóa án tích trong trường hợp phạm tội đánh bạc
Ngày đăng: 09/11/2015
Tóm tắt câu hỏi:

 Chuyện là tôi có yêu một bạn học ngành công an. Bố tôi năm nay phải đi tù vì tội đánh bạc, tháng chín này bố sẽ ra tù. Bố đi tù dưới ba năm nên qua qua tìm hiểu tôi được biết là trong ba năm tới bố sẽ được xóa án tích. Vậy sau khi xóa án tích rồi thì bố mình có còn tiền án nữa không và mình có được kết hôn với người yêu mình không?

Rất mong nhận được tư vấn từ quý luật sư. Xin trân trọng cảm ơn.!

Luật sư trả lời:

 Khoản 2, điều 64, Bộ luật hình sự năm 2009 quy định:

Người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XI và Chương XXIV của Bộ luật này, nếu từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án người đó không phạm tội mới trong thời hạn sau đây:

a) Một năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù nhưng được hưởng án treo;

b) Ba năm trong trong trường hợp hình phạt là tù đến ba năm;

c) Năm năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên ba năm đến mười lăm năm;

d) Bảy năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên mười lăm năm

Điều 63, Bộ luật hình sự năm 2009 quy định:

Người được xoá án tích coi như chưa bị kết án và được Toà án cấp giấy chứng nhận.

Ở đây bố bạn bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc với mức phạt tù dưới 3 năm tội này không nằm trong nhóm tội liên quan đến an ninh quốc gia, nhóm tôi liên quan đến hòa bình, chống phá loài người và chiến tranh. Do đó trong vòng 3 năm kể từ ngày bố bạn được ra tù, bố bạn không vi phạm quy định phạm luật thì ba năm sau bố bạn sẽ đương nhiên được xóa án tích. Bố bạn được xoá án tích coi như chưa bị kết án, chưa phạm tội .



Bài viết liên quan

Thống kê truy cập

  • Đang truy cập5
  • Hôm nay :46
  • Tổng lượt truy cập:255618