Lao động

Thời gian đóng bảo hiểm xã hội để được hưởng chế độ thai sản
Ngày đăng: 09/11/2015
Tóm tắt câu hỏi:

 Chào luật sư! Cho em hỏi,em làm công ty cũ đóng bảo hiểm xã hội được 2 năm đến hết tháng 10/2014.

Giờ em qua ông ty mới nộp sổ bảo hiểm tiếp tục và bắt đầu đóng bảo hiểm từ tháng 9/2015,và giờ em mang thai được 4 tháng,bác sĩ dự sinh cho em là ngày 22/2/2016.

Vậy luật sư cho em hỏi em có được hưởng chế độ thai sản không ạ?

Luật sư trả lời:

 1. Về Luật quy định

Trước hết thời gian dự sinh của bạn là ngày 22/02/2016 cho nên trường hợp của bạn sẽ áp dụng theo Luật Bảo hiểm xã hội 2014 được Quốc hội thông qua ngày 20/11/2014 và có hiệu lực từ ngày 01/01/2016.

Điều 31 quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

2. Hưởng chế độ thai sản

Theo quy định trên, việc bạn đóng bảo hiểm xã hội ngắt quãng không liên tục từ tháng 10/2014 đến tháng 9/2015 do chuyển công ty làm việc đã ảnh hưởng đến thời gian tính làm điều kiện để bạn được hưởng chế độ thai sản. Tức là khoảng thời gian bạn đóng bảo hiểm xã hội 2 năm tại công ty cũ sẽ không được tính làm điều kiện để bạn hưởng chế độ thai sản nữa, do thời gian quy định này chỉ được tính trong khoảng 12 tháng trước khi bạn sinh con.

Hiện tại chưa có Nghị định, Thông tư quy định thi hành chi tiết các điều khoản của Luật bảo hiểm xã hội 2014, cho nên chúng tôi sẽ cung cấp cho bạn quy định tại thông tư 23/2012/TT-BLĐTBXH quy định thi hành Nghị định 152/2006/NĐ-CP có hiệu lực hiện hành như sau:

Điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều 14 của Nghị định số 152/2006/NĐ-CP được hướng dẫn như sau:

Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Do đó, việc bạn dự sinh vào ngày 22/02 là sau ngày 15 và tháng 2 của bạn sẽ được tính vào thời gian 12 tháng để tính làm điều kiện bạn có được hưởng chế độ thai sản hay không? Bạn đóng bảo hiểm xã hội tính từ tháng 9/2015 đến hết tháng 2/2016 là được 6 tháng. Vì vậy, bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản theo như quy định của pháp luật.



Bài viết liên quan

Thống kê truy cập

  • Đang truy cập7
  • Hôm nay :39
  • Tổng lượt truy cập:255611